Friday, December 11, 2009

Present tense review

The last part of Lesson 4 from the Duke pdf, asks the student to conjugate to do செய், to eat உண்,  to sit  உட்கார், and to give கொடு into present tense.  Since the Hart Lesson had me working with nine verbs: செய், கேள், பார், வா, இரு, உட்கார், நில், போ, பேசு I decided to conjugate them all to present tense as well.

Present tense reminder: 
Class 1-4 = weak verbs add +கிற + pronoun suffix
Class 6-7 = strong verbs add + க்கிற் + pronoun suffix
Class 5 are irregular. I am consulting everyone I know about the two verbs in the list which are class 5.
Work is below the cut.

செய் to do (class 1 weak verb)
நான் செய்கிறேன்
நீ செய்கிறாய்
நீங்கள் செய்கிறீர்கள்
அவன் செய்கிறான்
அவள் செய்கிறாள்
அவர் செய்கிறார்
நாம் செய்கிறோம்
நாங்கள் செய்கிறோம்
அவர்கள் செய்கிறார்கள்

கேள் to hear, ask, listen (class 5)
நான் கேட்கிறேன்
நீ கேட்கிறாய் 
நீங்கள் கேளுங்கள்
அவன் கேட்கிறான்
அவள் கேட்கிறாள்
அவர் கேட்கிறார்
நாம் கேட்கிறோம்
நாங்கள் கேட்கிறோம்
அவர்கள் கேட்கிறார்கள்  

பார் to see (class 6, strong verb)
நான் பார்க்கிறேன்
நீ பார்க்கிறாய்
நீங்கள் பார்க்கிறீர்கள்
அவன் பார்க்கிறான்
அவள் பார்க்கிறாள்
அவர் பார்க்கிறார்
நாம் பார்க்கிறோம்
நாங்கள் பார்க்கிறோம்
அவர்கள் பார்கிறார்கள்

வா to come (class 2, weak verb, also irregular use "varu")
நான் வருகிறேன்
நீ வருகிறாய்
நீங்கள் வருகிறீர்கள்
அவன் வருகிறான்
அவள் வருகிறாள்
அவர் வருகிறார்
நாம் வருகிறோம்
நாங்கள் வருகிறோம்
அவர்கள் வருகிறார்கள்

இரு to be (class 7, strong verb)
நான் இருக்கிறேன்
நீ இருக்கிறாய்
நீங்கள் இருக்கிறீர்கள்
அவன் இருக்கிறன்
அவள் இருக்கிறாள்
அவர் இருக்கிறார்
நாம் இருக்கிறோம்
நாங்கள் இருக்கிறோம்
அவர்கள் இருக்கிறார்கள்

உட்கார் to sit (class 2, weak verb)
நான் உட்கார்கிறேன்
நீ உட்கார்கிறாய்
நீங்கள் உட்கார்கிறீர்கள்
அவன் உட்கார்கிறான்
அவள் உட்கார்கிறாள்
அவர் உட்கார்கிறார்
நாம் உட்கார்கிறோம்
நாங்கள் உட்கார்கிறோம்
அவர்கள் உட்கார்கிறார்கள்

நில் to stand (class 5 verb)
நான் நிற்கிறேன்
நீ நிற்கிறாய் ?
நீங்கள் நிற்கிறீர்கள்
அவன் நிற்கிறான்
அவள் நிர்கிறாள்
அவர் நிற்கிறார்
நாம் நிற்கிறோம்
நாங்கள் நிற்கிறோம்
அவர்கள் நிற்கிறார்கள்

போ to go (class 3, weak verb, present regular, other tenses irregular)
நான் போகிறேன்
நீ போகிறாய்
நீங்கள் போகிறீர்கள்
அவன் போகிறான்
அவள் போகிறாள்
அவர் போகிறார்
நாம் போகிறோம்
நாங்கள் போகிறோம்
அவர்கள் போகிறார்கள்

பேசு to talk (class 3, weak verb)
நான் பேசுகிறேன்
நீ பேசுகிறாய்
நீங்கள் பேசுகிறீர்கள்
அவன் பேசுகிறான்
அவள் பேசுகிறாள்
அவர் பேசுகிறார்
நாம் பேசுகிறோம்
நாங்கள் பேசுகிறோம்
அவர்கள் பேசுகிறார்கள்

 உண் to eat (class 5 isn't it?, follows weak verb rules for present tense)
நான் உண்கிறேன்
நீ உண்கிறாய்
நீங்கள் உண்கிறீர்கள்
அவன் உண்கிறான்
அவள் உண்கிறாள்
அவர் உண்கிறார்
நாம் உண்கிறோம்
நாங்கள் உண்கிறோம்
அவர்கள் உண்கிறார்கள்

கொடு to give (class , strong verb)
நான் கொடுக்கிறேன்
நீ கொடுக்கிறாய்
நீங்கள் கொடுகிரீர்கள்
அவன் கொடுக்கிறான்
அவள் கொடுக்கிறாள்
அவர் கொடுக்கிறார்
நாம் கொடுக்கிறோம்
நாங்கள் கொடுக்கிறோம்
அவர்கள் கொடுகிறார்கள்

Related Posts:
Index of all posts from the lesson set "Learn Tamil Through English"


Post a Comment